เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/SuzukiCiazClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ข้อที่คุณควรรู้ก่อนทำประกันภัยรถยนต์ สามารถนำไปใช้ได้จริงๆนะ  (อ่าน 103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Black eye hunter.

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2806
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Black eye hunter.
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับเพื่อนๆ เมื่อกล่าวถึงประกันภัยรถยนต์หลายคนมักจะมองว่าคือพวกมาขายประกันหรือเปล่า ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ใช่ ผมเป็นเพียงผู้แนะนำเกี่ยวกับการทำประกัน อาทิเช่น เทคนิคการทำประกัน การเคลมประกัน หรือช่องทางที่สามารถทำให้ราคาถูกลงและคุ้มค่ามากที่สุด

ใช่แล้วครับ วันนี้ผมก็จะมาแนะนำเกี่ยวกับการทำประกันภัยรถยนต์ และเรื่องที่คุณควรรู้ก่อนทำประกันรถ ลองเปิดใจอ่านสัก 5 นาทีนะครับ ผมการันตีว่าคุณต้องได้อะไรมากกว่าที่เคยไปอ่านมา มาเริ่มกันเลยนะครับ

5 ข้อที่คุณควรรู้ก่อนทำประกันภัยรถยนต์
  • ทุนประกันภัย คืออะไร
  • เบี้ยประกันภัย คืออะไร
  • ประเภทประกันภัย มีกี่ประเภท
  • กรมธรรม์ประกันภัย มีอะไรบ้าง
  • เทคนิคประกันเบื้องต้น ที่คุณควรรู้

1.ทุนประกันภัยรถยนต์ คือ ค่าสินไหมที่บริษัทประกันภัยจะต้องชดใช้ให้แก่ผู้เอาประกัน โดยมีเงื่อนไขว่า หากทรัพย์สินของผู้เอาประกันเสียหายอย่างสิ้นเชิง หรือเกิน 70% จะได้รับเงินทุนประกันเพื่อเป็นเงินทดแทนความเสียหายที่เกิดขึ้น

2.เบี้ยประกันภัยรถยนต์ คือ เงินที่เราต้องชำระให้กับบริษัทประกันภัย เพื่อเป็นการซื้อความคุ้มครอง โดยการคิดค่าเบี้ยประกันภัยแม้จะมีรายละเอียดที่ซับซ้อน แต่เราก็สามารถใช้เทคนิคเล็กๆน้อยๆเพื่อทำให้ราคาถูกลงมาได้

3.ประเภทประกันภัยรถยนต์ แบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ และประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ
  • ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ หรือ พ.ร.บ. คือ การคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถคันที่เอาประกันภัย โดยจะคุ้มครองไม่ว่าคุณจะเป็นฝ่ายผิดหรือฝ่ายถูกก็ตาม แต่เงื่อนไขการจ่ายค่าสินไหมจะแตกต่างกัน ซึ่งผู้ครอบครองรถจะต้องทำทุกคันเพราะกฎหมายบังคับ หากใครฝ่าฝืนมีความผิดตามกฎหมาย
  • ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ คือ การตกลงกันระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ผู้ซื้อจะต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยให้กับผู้ขายที่เรียกว่าบริษัทประกันภัย เพื่อซื้อความคุ้มครองเพิ่มเติมจากประกันภาคบังคับ ทำหรือไม่ทำก็ได้ตามความสมัครใจ โดยแยกออกเป็น 5 กรมธรรม์ประกันภัย

4.กรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ คือ ประเภทความคุ้มครองของประกันภัยรถยนต์ สามารถแยกออกเป็น 5 ประเภทดังนี้
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 คุ้มครอง : รถเขา+รถเรา+รถหาย+ไฟไหม้รถ+น้ำท่วมรถ
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+ คุ้มครอง : รถเขา+รถเรา(กรณีรถชนรถเท่านั้น)+รถหาย+ไฟไหม้รถ+น้ำท่วมรถ
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3+ คุ้มครอง : รถเขา+รถเรา(กรณีรถชนรถเท่านั้น)
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครอง : รถเขา+รถหาย+ไฟไหม้รถ+น้ำท่วมรถ
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 คุ้มครอง : รถเขา

5.เทคนิคประกัน
เทคนิคการทำประกันภัยรถยนต์ แต่ละคนจะมีเทคนิคแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่าประสบการณ์การทำประกันหรือการศึกษาข้อมูลมากน้อยเพียงใด ดังนั้นก่อนทำประกันหากเราศึกษาเทคนิคต่างๆก็จะช่วยให้เราสามารถทำประกันภัยรถยนต์ ราคาถูกลงได้มากถึง 50% เลยทีเดียว โดยผมจะขอยกตัวอย่างวิธีลดค่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์ ซึ่งเป็นเทคนิคการทำประกันอย่างหนึ่งดังนี้
  • การระบุชื่อผู้ขับขี่
  • ผู้ขับขี่ประวัติดี
  • การเปรียบเทียบราคา
*** อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการลดค่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์ได้ที่นี่ : https://www.easyinsure.co.th ***