เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/SuzukiCiazClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอาการดังนี้ครับ  (อ่าน 16375 ครั้ง)

ออฟไลน์ rizzer

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 468
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: วิน
    • รางวัลและกิจกรรม
อยากทราบอาการดังนี้ครับ
« เมื่อ: 28 ส.ค. 2015, 17:12:19 »
 Share 
CIAZ ที่ผมเพิ่งไปรับมา ขับมาได้ 1 อาทิตย์ มีอาการดังนี้ครับ
1. ในเวลา start เครื่องตอนเช้า ออกวิ่ง กดเบรคสุด อาการเครื่องจะเบารอบต่ำ เครื่องสั่นจวนจะดับ อยากทราบว่าเพื่อนๆเป็นเหมือนกันหรือปล่าวครับ :emo_023:

2. รอบเดินเบาในตอน start เครื่องตอนเครื่องเย็น เครื่องจะมีอาการสั่น

3. เกียร์ลูกนี้ ได้ยินชื่อ"เสีย" มาเยอะ พอได้เจอกับตัวเอง ปรากฎว่ามันหอนมาก หอนจนเห็นได้ชัด เมื่อเทียบกับ รถเก่า อายุ 22 ปี ของผม มันรู้สึกว่า น่ารำคาญมากครับ เพื่อนๆ พี่ๆ เป็นเหมือนกันหรือปล่าวครับ
 :emo_023: :emo_008:

ก็ยังลองวัดต่อไปว่าจะเกิดอะไรขึ้นอีก จะได้แก้ไขได้ทันนะครับ
ปล. ใครเป็นรบกวนช่วยด้วย ผมไม่อยากโดดเดี่ยว ขับบนถนน ไม่เจอเพื่อนเลยครับ

ออฟไลน์ namhorm

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 382
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: ป๋า
Re: อยากทราบอาการดังนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ส.ค. 2015, 09:20:36 »
เพิ่งใช้อาทิตย์เดียว รถยังรันอินอยู่นะครับ
รอให้วิ่งไปได้ระยะประมาณ 1500 - 2000 จะพ้นรันอิน แล้วอาการที่ว่าจะหายไปครับ
ช่วงรันอินนี้ เวลาสตาร์ทแล้วควรรอแปปนึงให้เครื่องยนต์อุ่นก่อนที่จะออกวิ่งครับ

เรื่องเกียร์ cvt ไม่ได้มีข้อเสียอะไรมากมายหรอกครับ
แต่มันจะไม่ชอบให้ออกตัวแรง การใช้เกียร์แบบ cvt ต้องกดคันเร่งเนียน ๆ เบา ๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ส.ค. 2015, 13:09:33 »
ช่วง run-in นี่ผมต้องเข้าไปที่ศูนย์บริการตอนกี่กิโลเมตรครับ? เนื่องจากในใบบำรุงรักษาไม่ได้เขียนบอกไว้ หรือผมยังอ่านไม่ละเอียดครับ
 :-\

ออฟไลน์ namhorm

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 382
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: ป๋า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 2015, 13:57:38 »
ช่วง run-in นี่ผมต้องเข้าไปที่ศูนย์บริการตอนกี่กิโลเมตรครับ? เนื่องจากในใบบำรุงรักษาไม่ได้เขียนบอกไว้ หรือผมยังอ่านไม่ละเอียดครับ
 :-\
ช่วงรันอินไม่ต้องเข้าศูนย์ครับ แล้วปกติเดี๋ยวนี้ทางศูนย์จะให้เข้าเปลี่ยนถ่าย นมค  ที่ 10000 กิโลเลย แต่ผมแนะนำว่าเมื่อรถพ้นรันอินแล้ว ( วิ่งไประยะประมาณ 1500 กิโล ) ให้ไปเปลี่ยน นมค ดีกว่าครับ ผมแนะนำยี่ห้อให้ทาง pm รึว่าไลน์มาคุยกับผมได้นะ
kinana9523 ครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แนะนำตามประสบการณ์จริงครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ส.ค. 2015, 14:11:37 »

พอดีผมค้นหาชื่อคุณไม่เจอครับ รบกวน Add id :rizzerbkk ผมนิดนึงนะครับ ขอบคุณคร้าบ  :'(

ออฟไลน์ prattana

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 448
  • จังหวัด: กระบี่
  • ชื่อเล่น: Bank
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ส.ค. 2015, 09:12:05 »
เอาใจช่วยครับให้อาการที่ว่าหายไวๆน่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ย. 2015, 15:26:38 »
วันเสาร์นี้กำลังจะเข้าไป Run-in ครบ 1000 km ครับ
 :)

ออฟไลน์ Minkggg

• **
  • สมาชิก ID: 436
  • จังหวัด: ประจวบคีรีขันธื
  • ชื่อเล่น: มิ้งค์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ย. 2015, 13:05:06 »
ผมออกรถมาได้ 3 วัน start ตอนเครื่องเย็นเครื่องไม่สั่นนะครับ
ส่วน gear CVT ลูกนี้ใช้กับรถหลายรุ่น เช่น March, Almera, Mirage, Attrage ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ออฟไลน์ ninesola

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 441
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: แนท
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ย. 2015, 15:06:15 »
รับรถมาวันที่ 15 สค. ไม่เจออาการนี้นะครับ แถมขับจากขอนแก่นมา กทม. ก็ยังไม่เจออาการอีกเหมือนกันครับ

ขับแบบไม่มีทะเบียนนี่แหละ  :P รอดมาได้ไงเนี่ย

ออฟไลน์ Kantapong

• สมาชิก ID: 544
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอ๊ค
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2015, 21:16:09 »
เจอปัญหาคล้ายๆกันครับ มีครั้งนึงบ่ายๆรถร้อนๆ สตาร์ทแล้วสั่นเลยครับ จนขับไปซัก5-10นาทีเริ่มเบาลง แต่ไม่ปกตินะครับ แล้วหลังจากวันนี้ก้ไม่เจออีกครับ

แล้วจะมีอาการตอนขับเกียต่ำๆหน่อย ขับประมาน15-40กม/ชม แบบในเมือง เร่งเบรกๆ แล้วช่วงทดเกียลงมันดึงบ่อยมาก กระตุกกระชากๆ บางครั้งรถติดๆ ขับไปนี่ปวดหัวเลยครับ ผมใช้glxครับ

ออฟไลน์ thannukorn

• สมาชิก ID: 547
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: กร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.ย. 2015, 00:10:24 »
ผมออกมาได้ 1เดือนแล้วครับ เกือบ 4พัน กม ล่ะ 555
แต่ผมอยากถามว่า เซียส ไม่มีระบบล๊อคประคูอัตโนมัติ หรอ ครับ

ออฟไลน์ Minkggg

• **
  • สมาชิก ID: 436
  • จังหวัด: ประจวบคีรีขันธื
  • ชื่อเล่น: มิ้งค์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ก.ย. 2015, 08:22:40 »
ผมขอ share นะครับ เทคนิคการขับ gear CVT ที่ความเร็วต่ำ เพื่อลดการหน่วงของรถที่ผมใช้ประจำคือ การเลี้ยงคันเร่ง ผมจะไม่ปล่อยคันเร่งจนสุด แต่จะเลี้ยงไว้นิดๆ เพื่อไม่ให้รถหน่วงจนหน้าทิ่มครับ

ส่วนระบบ lock ประตูอัตโนมัติของ Ciaz รถผมก็ไม่มีครับ ต้อง lock เองจากคนขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2015, 08:25:30 โดย Minkggg »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ก.ย. 2015, 09:46:35 »
 :)

ออฟไลน์ seesun

• สมาชิก ID: 598
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ซัน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ต.ค. 2015, 18:00:58 »
 :emo_102:

ออฟไลน์ n_o_y69

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 603
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: น้อย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ต.ค. 2015, 07:54:41 »
รถผมจะครบ 2,000 กม.แล้ว จำเป็นต้องถ่ายน้ำมันเครื่องมั้ยครับ ถ้าควรต้องถ่าย จะไปถ่ายที่ศูนย์หรืออู่นอกดี

Tags: